ช่วยด้วยค่ะ ถามเรื่อง substr

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

เหมย

ช่วยด้วยค่ะ ถามเรื่อง substr

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย เหมย »

ถ้าต้องการตัดคำโดยให้มีผลลัพธ์เป็น fe ทำไหมเขียน code แบบด้านล่าง แล้วถึงได้คำตอบแต่ตัว f ค่ะ ทั้งๆ ที่กำหนดความยาวของสติงที่ต้องการตัดคือ 2 ... แก้ไงค่ะ ให้ได้คำตอบเป็น fe ขอบคุณค่ะ

<?

echo substr('abcdef', -1, 2);
?>
chbbk
PHP VIP Members

Re: ช่วยด้วยค่ะ ถามเรื่อง substr

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย chbbk »

โค้ด: เลือกทั้งหมด

<?	
echo substr('abcdef', -2, 2);
echo substr('abcdef', 4, 2);
?>
ที่ได้มาแต่ f เพราะตำแหน่งที่เริ่มมันผิดค่ะ
ตำแหน่งเริ่ม -1 หมายความว่านับจากท้ายสตริงเข้าไป abcde จะถูกตัดทิ้ง ตอนนี้เหลือแค่ f
ความยาวที่ใส่เป็น 2 แต่สตริงที่เหลือคือ f ตัวเดียว จึงได้มาแค่ f ค่ะ
Trust me, I'm a Programmer
เหมย

Re: ช่วยด้วยค่ะ ถามเรื่อง substr

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย เหมย »

ขอบคุณค่ะ อธิบายได้ดีเลยค่ะ ทำให้พอจะเห็นแนวทางบ้าง

ตอนนี้ก็กำลังคลำๆ เพื่อให้คำตอบเป็น fe (กำลังงงเต๊ก !)
ภาพประจำตัวสมาชิก
tsukasaz

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tsukasaz »

โค้ด: เลือกทั้งหมด

<?php
echo strrev('abcdef'); // output "fedcba"
echo substr(strrev('abcdef'), 0, 2); // output "fe"
The last bug isn't fixed until the last user is dead. (Sidney Markowitz, 1995)
เหมย

เย้ๆๆๆๆ ขอบคุณมากๆๆๆ ค่ะ
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด