สอบถามเกี่ยวกับ soap + wsdl return ค่าเป็นภาษาไทยไม่ได้

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

wittawat_su
PHP Newbie
PHP Newbie

สอบถามเกี่ยวกับ soap + wsdl return ค่าเป็นภาษาไทยไม่ได้

Post by wittawat_su »

สวัสดีครับ คือผมอยากจะสอบถาม เกี่ยวกับ การใช้ nusoap นะครับ

คือ ผมมี เว็บเซอร์วิส สำหรับ ไป select ข้อมูล ใน mssql server ครับ ผ่าน soap และ wsdl ทีนี้ ผมก็สามารถที่จะดึงค่ามาได้ โดยที่จะมีปัญหา เรื่อง การแสดงภาษาไทย ซึ่งผมแก้ทางฝั่ง client โดย การเพิ่ม คำสั่ง <meta http-equiv=Content-Type content="text/html; charset=TIS-620">
ซึ่ง มันสามารถ แก้ปัญหาภาษาไทยได้

แต่ปัญหาของผมคือ ผมต้องการติดต่อ wsdl ด้วย vb6 ซึ่งก็ return ค่ามาได้ แต่ค่าที่เป็นภาษาไทย กลับเป็น ??????
ไม่ทราบ ว่า มันต้อง แก้หรือ เพิ่ม คำสั่งอะไร ทางฝั่ง vb6 client หรือ ฝั่ง server ครับ

ผมใช้ php ในการเขียนโค้ด ฝั่ง webservice ครับ

คือพยายามหาวิธีแก้ไขทั้งเว็บไทย และ ต่างประเทศ ก็ยังไม่สามารถแก้ไขปัญหาได้ ครับ

ขอบคุณมากครับ

• Similar Topics
    Replies
    Views
    Last post

Return to “Programming - PHP”