อยากรุ้ว่าจะ ทำการ upload ไฟล์ไปยัง server ยังไงครับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

bankjodoe
PHP Newbie
PHP Newbie

อยากรุ้ว่าจะ ทำการ upload ไฟล์ไปยัง server ยังไงครับ

Post by bankjodoe » 03/07/2008 9:51 pm

ผมได้อ่านจาก กระทู้ ด้านล่างเเล้ว เเต่ไม่เข้า ใจอย่างเเรง
ขอผู้รู้ ช่วย อธิบายให้ผมฟังได้ป่าวคับ
ขอเเบบ ละเอียดอ่าครับ
ขอบคุนมากครับ

S-PHP
PHP Jr. Member

Re: อยากรุ้ว่าจะ ทำการ upload ไฟล์ไปยัง server ยังไงครับ

Post by S-PHP » 03/07/2008 11:03 pm

bankjodoe wrote:ผมได้อ่านจาก กระทู้ ด้านล่างเเล้ว เเต่ไม่เข้า ใจอย่างเเรง
ขอผู้รู้ ช่วย อธิบายให้ผมฟังได้ป่าวคับ
ใช้แบบฟอร์มอัพโหลดไปครับ เขียน HTML ตามปกติ แต่ให้เพิ่มมาส่วนนึงครับ สำคัญมาก

<FORM ENCTYPE="multipart/form-data" ACTION="ไฟล์ปลายทางประมวลผล" METHOD=post>

ประมาณนี้นะครับ
ถ้าผิดก็ขออภัย
ช่วยกันๆ ครับ

bankjodoe
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: อยากรุ้ว่าจะ ทำการ upload ไฟล์ไปยัง server ยังไงครับ

Post by bankjodoe » 04/07/2008 4:07 am

S-PHP wrote:
bankjodoe wrote:ผมได้อ่านจาก กระทู้ ด้านล่างเเล้ว เเต่ไม่เข้า ใจอย่างเเรง
ใช้แบบฟอร์มอัพโหลดไปครับ เขียน HTML ตามปกติ แต่ให้เพิ่มมาส่วนนึงครับ สำคัญมาก

<FORM ENCTYPE="multipart/form-data" ACTION="ไฟล์ปลายทางประมวลผล" METHOD=post>

ไฟล์ ปลายทางประมานผล ยังงายอะ ครับ
รบกวนบอกผมที
ขอบคุนมากนะครับ

S-PHP

Post by S-PHP » 05/07/2008 1:44 am

bankjodoe wrote:
S-PHP wrote:

ไฟล์ ปลายทางประมานผล ยังงายอะ ครับ
รบกวนบอกผมที
ขอบคุนมากนะครับ

"ไฟล์ปลายทางประมวลผล" ก็คือ ไฟล์ที่คุณจะส่งค่าจาก FORM ไปให้ครับ ซึ่งไฟล์นี้ จะทำหน้าที่ประมวลผลเอาไฟล์
ที่คุณอัพโหลดไปเก็บไว้ที่เซิร์ฟเวอร์ของคุณครับ

ยกตัวอย่างเช่น คุณจะส่งให้ไปประมวลผลที่ไฟล์ myupload.php ก็ให้เขียน HTML ดังนี้ครับ

<FORM ENCTYPE="multipart/form-data" ACTION="myupload.php" METHOD=post>

ไม่เข้าใจถามใหม่ได้ครับ :-D

bankjodoe
PHP Newbie
PHP Newbie

Post by bankjodoe » 05/07/2008 4:31 am

ขอบคุนมากครับ ที่อธิบายให้ผมเข้าใจ
เเต่ว่า ไฟล์ ปลายทางที่ว่า myupload.php นี่ ต้องสร้างเป็น เเบบไหนอะครับ
ยก ตย. ผมจะลอง ทำในเคื่องผม ผมต้องทำยังไงอะครับ
ขออบคุนมากคับบบบ

S-PHP

Post by S-PHP » 05/07/2008 9:44 pm

bankjodoe wrote:ขอบคุนมากครับ ที่อธิบายให้ผมเข้าใจ
เเต่ว่า ไฟล์ ปลายทางที่ว่า myupload.php นี่ ต้องสร้างเป็น เเบบไหนอะครับ
ยก ตย. ผมจะลอง ทำในเคื่องผม ผมต้องทำยังไงอะครับ
ขออบคุนมากคับบบบ
ไฟล์แรกเป็นแบบนี้นะครับ

index.php

<FORM ENCTYPE="multipart/form-data" ACTION="myupload.php" METHOD=post>
<INPUT TYPE=file NAME="upload_file" SIZE=49><BR>
<INPUT TYPE=submit VALUE="Submit">&nbsp;&nbsp;&nbsp;<INPUT TYPE="reset" VALUE="Reset">
</FORM>

------------------------------

ไฟล์ที่ 2 myupload.php

<?
// รับค่าที่โพสต์เข้ามา
$file = $_POST['upload_file'];

// ตั้งค่าโฟลเดอร์ที่จะเก็บไฟล์ที่อัพโหลดเข้าไป
$uploaddir = 'uploads/';
$uploadfile = $uploaddir . basename($file);

if (move_uploaded_file($_FILES['upload_file']['tmp_name'], $uploadfile)) {

echo "<font color=green size=3>อัพโหลดไฟด์ได้</font>";

} else {

echo "<font color=red size=3>อัพโหลดไฟล์ไม่ได้</font>";

}
?>

คร่าวๆ ประมาณนี้นะครับ
ช่วยกันๆ ครับ :-D

bankjodoe
PHP Newbie
PHP Newbie

Post by bankjodoe » 06/07/2008 4:59 pm

ขอบคุนครับ ผมจะลอง ทำดูได้ผลยังงัย
จามาบอกนะครับ

S-PHP

Post by S-PHP » 06/07/2008 10:54 pm

bankjodoe wrote:ขอบคุนครับ ผมจะลอง ทำดูได้ผลยังงัย
จามาบอกนะครับ
ครับผม :wink:

Post Reply
  • Similar Topics
    Replies
    Views
    Last post

Return to “Programming - PHP”