การแสดงข้อมูลหลายๆ record ให้อยู๋ใน record เดียวกัน ช่วยหน่อ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
wat_rukawa
PHP Jr. Member
PHP Jr. Member

การแสดงข้อมูลหลายๆ record ให้อยู๋ใน record เดียวกัน ช่วยหน่อ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย wat_rukawa »

สมมุติในฐานข้อมูล มีตาราง วันที่ และ จำนวนผู้โดยสารในแต่ละเที่ยว สมมุติมีข้อมูลดังนี้
วันที่ จำนวนผู้โดยสารแต่ละเที่ยว
1 20 คน // เที่ยววิ่งที่ 1
1 15 คน // เที่ยววิ่งที่ 2
1 10 คน // เที่ยววิ่งที่ 3
2 22 คน // เที่ยววิ่งที่ 1
2 12 คน // เที่ยววิ่งที่ 2
2 8 คน // เที่ยววิ่งที่ 3

แล้วเวลาจะเรียกแสดงข้อมูลอะครับ อยากให้แสดงตามวันที่ แบบนี้อะครับ ให้มานวนลูปแสดงข้อมูลตามวันที่ไปเรื่อยๆ

วันที่ 1 20 15 10
วันที่ 2 22 12 8

ช่วยหน่อยนะครัย ขอ Code หน่อย ค๊าบบบบ -*-
ภาพประจำตัวสมาชิก
oxygenyoyo
PHP Hero Member
PHP Hero Member

Re: การแสดงข้อมูลหลายๆ record ให้อยู๋ใน record เดียวกัน ช่วยหน่อ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย oxygenyoyo »

ตอน select ค่ามาคุณก็ใช้ order by ช่วยด้วยสิครับ ผมไม่แน่ใจว่าคุณเก็บวันเวลาเป็นแบบไหนครับ

ถ้าเก็บ เป็น timestamp ก็จะเรียงได้อยู่แล้วลำบากมาเขียนโค้ดแปลงนิดหน่อย

ถ้าเก็บเป็นรูปแบบวันเวลาเลยเนี้ยไม่แน่ใจครับ

ก็เอา order by date ไปต่อท้ายที่ select มาอ่ะครับ

ติดก็มาถามต่อนะครับ
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด