อยากทราบเรื่องการเช็คบัตรเครดิตอ่ะคับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

banana8
PHP Newbie
PHP Newbie

อยากทราบเรื่องการเช็คบัตรเครดิตอ่ะคับ

Post by banana8 »

ผมเพิ่งหัดใช้ PHP อ่ะคับ

ผมอยากทราบว่าการเช็คเลขบัตรเครดิตจะต้องเขียนโค้ดยังไงอ่ะคับ

เหมือนกับว่า เราจะเช็คว่าบัตรเครดิตตรงกับฐานข้อมูลรึปล่าว แล้วถ้าจะตัดเงินในบัตรเครดิตจากฐานข้อมูลจะทำยังไงคับ

ถ้าผมถามไม่เข้าใจหรือว่ายังไงก็ขอโทษด้วยนะคับ

ความรู้น้อยคับ

ขอบคุณคับ

banana8
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: อยากทราบเรื่องการเช็คบัตรเครดิตอ่ะคับ

Post by banana8 »

ประมาณว่า

ทำระบบจำลองตัดเงินผ่านบัตรเครดิตออนไลน์

มันต้องทำยังไงมันอ่ะคับ

oxygenyoyo
PHP Hero Member
PHP Hero Member

Re: อยากทราบเรื่องการเช็คบัตรเครดิตอ่ะคับ

Post by oxygenyoyo »

จำลองเฉยๆหรอครับ

งั้นคุณก็กำหนด id บัตรดูอ่ะครับแล้วลองเช็ค

ถ้าถูกแล้วสินค้าราคาเท่าไร ก็เอาค่านั้นมาดูว่าบัตรใช้ไปเท่าไรก็เอามาบวกลบอ่ะครับ

แต่ถ้าจะทำจริงๆนั้นคุณคงต้องรู้เกี่ยวกับเรื่องตัดเงินจริงๆนั้นจะรู้อะไรบ้าง บ้างทีอาจจะยุ่งยากกว่านี้ก็เป็นได้นะครับ

Post Reply

Return to “Programming - PHP”