ดู codeการทำ login ของเว็บผมหน่อยครับ มันไม่ยอมจำ cookie คับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Fanmanutd
PHP Newbie
PHP Newbie

ดู codeการทำ login ของเว็บผมหน่อยครับ มันไม่ยอมจำ cookie คับ

Post by Fanmanutd » 07/09/2008 7:37 am

อันนี้ โค้ด form login นะคับ
<form action="login/login2.php" method="post">
<b>USER :</b>
<input type="text" size="15" name="uname">
<br>
<b>PASS :</b><input type="password" size="15" name="password"><br>
<center><input type="submit" value="เข้าระบบ"><input name="Reset" type="reset" value="ยกเลิก"></center>
</form>

อันนี้เป็น code login เอาไว้ check พวก username password แล้วก็สั่งให้มัน setcookie ด้วยครับ แล้วก็ให้มันวิ่งไปที่หน้า index2.php ของผมเองคับ
<?php if($_POST["uname"]=="" || $_POST["password"]=="")
{
print("ขอโทษครับ กรอกข้อความไม่ครบนะครับ กรุณากลับไปกรอกใหม่ครับ<br>");
print("<center><br>");
print("<input type='button' value='กลับสู่หน้าหลัก' onClick='window.history.back()'>");
print("</center>");
}
$link=mysql_connect("localhost","root","");
if(!link)
{
print("Connection to db Failed");
}
else
{
mysql_select_db("kangcom",$link);
$uname=$_POST["uname"];
$password=$_POST["password"];
$sql="SELECT * FROM customer WHERE uname='$uname' and pass='$password'";
$result= mysql_query($sql,$link);
$num=mysql_num_rows($result);
if($num==0)
{
print("Error login");
}
else
{
setcookie("cookie_uname","$uname",time() + (3600 *24 * 7));
setcookie("cookie_uname","$password",time() + (3600 *24 * 7));

header("Location:../index2.php");
print_r(headers_list());
}
}
?>
สำหรับอันนี้คือหน้า index2.php นะครับ ไม่มีไรมากครับ ให้มัน print ค่า ที่สั่งให้ cookie มันจำอ่ะครับ
<?
echo $_COOKIE["cookie_uname"];
?>
ที่นี้ ปรากฎว่า สิ่งที่ออกมาจากหน้า index2.php คือความว่างเปล่าครับ ไม่เข้าใจจริงๆ ว่าทำไมมันถึงไม่ยอมจำ cookie หนะครับ วอนท่านทั้งหลายในที่นี้ช่วยกันแก้ไขปัญหาให้หน่อยครับ ผมเซ็ต output_buffering=On แล้วนะครับ แล้วก็พวก ob_start(); ไรลองมาหมดแล้วครับ ไม่ได้ผลเลยครับ ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

Return to “Programming - PHP”