ใช้ฟังก์ชั่น session_start() แล้วerror ช่วยดู errorcodeของผม

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

golfgibone
PHP Newbie
PHP Newbie

ใช้ฟังก์ชั่น session_start() แล้วerror ช่วยดู errorcodeของผม

Post by golfgibone » 06/03/2009 10:11 am

ใครพอจะทราบมั้งครับว่าเปนเพราะอะรัย..
ช่วยดูให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ..
Warning: session_start() [function.session-start]: Cannot send session cookie - headers already sent by (output started at C:\AppServ\www\ICTSaraburi\index.php:6) in C:\AppServ\www\ICTSaraburi\index.php on line 33

ตัวอย่างโค้ดย่อๆครับ
Index.php
<?
session_start();
?>
<br>
<br>
<br>
<br>
<form name="form1" method="post" action="checkuser.php">
<table width="172" border="0">
<tr>
<td width="79"><div align="right"><span class="style30"> Username:</span> </div></td>
<td width="83"><input name="logname" type="text" id="logname2" size="10" /></td>

Checkuser.php
<?
session_start();
$host = "127.0.0.1";
$user = "root";
$passwd = "1234";
$dbname = "register";
mysql_connect($host,$user,$passwd) or die("ติดต่อ Host ไม่ได้");
mysql_select_db($dbname) or die("ติดต่อฐานข้อมูลไม่ได้");
$sql = "select * from userinfo where logname='$logname' and pw='$pw' ";
$dbquery = mysql_db_query($dbname, $sql);
$num_rows = mysql_num_rows($dbquery);
if($num_rows==1)
{
print"username และ password ถูกต้อง คุณสามารถเข้าใช้งานส่วนดาว์นโหลดของเว็บไซต์เราได้";
}
else
{
$code_error="<span class=style2><font size=2 color=red>ข้อมูลไม่ถูกต้อง กรุณา Login ใหม่อีกครั้ง</font></span>";
session_register("code_error");
header("location: index1.php");
}

golfgibone
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: ใช้ฟังก์ชั่น session_start() แล้วerror ช่วยดู errorcodeของผม

Post by golfgibone » 06/03/2009 1:52 pm

ขอบคุณมากครับพี่

...เว็บนี้ดีจิงๆๆครับ..

ให้ความรู้มากมายเรยครับ..

Post Reply

Return to “Programming - PHP”

Users browsing this forum: No registered users and 20 guests