ช่วยแนะนำวิธีการเอาค่าใน array มาใช้หน่อยครับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
bankjittapol
PHP Super Member

ช่วยแนะนำวิธีการเอาค่าใน array มาใช้หน่อยครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย bankjittapol »

คือผมดึงข้อมูล มาจาก การบริการข้อมูลอุตุนิยมวิทยาและแผ่นดินไหวผ่าน API แล้วต้องการจะใช้ข้อมูล เช่น จะแสดงชื่อจังหวัด, อุณภูมิต่ำสุด, อุณภูมิสูงสุด, ทิดทางลม, แรงลม แต่ไม่รู้จะนำออกมาใช้ยังไง เลยขอคำแนะนำหน่อยครับ

helper.php

โค้ด: เลือกทั้งหมด

class ModWeatherForcecastHelper
{
	Public function getItems(){
		$url = 'https://data.tmd.go.th/api/WeatherForecast7Days/V1/?type=json';
		$data_url = file_get_contents($url);
		return $data_url;
	}

}
mod_weather_forcecast.php

$helper = new ModWeatherForcecastHelper();

$product = $helper->getItems();

require(JModuleHelper::getLayoutPath('mod_weather_forcecast','default'));

หน้า default.php

<?php echo $product; ?>
ผลลัพธที่ได้
รูปภาพ
tsukasaz
PHP VIP Members
PHP VIP Members

Re: ช่วยแนะนำวิธีการเอาค่าใน array มาใช้หน่อยครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tsukasaz »

ในภาพยังไม่ใช่ array ครับ เป็น json ต้องทำให้ json กลายเป็น array ก่อน ถึงจะดึงค่าออกมาใช่ได้

ตัวอย่างคำสั่ง แปลง json เป็น array

<?php print_r(json_decode($var_array, true)); ?>
The last bug isn't fixed until the last user is dead. (Sidney Markowitz, 1995)
bankjittapol

Re: ช่วยแนะนำวิธีการเอาค่าใน array มาใช้หน่อยครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย bankjittapol »

tsukasaz เขียน: 15/11/2019 11:07 am ในภาพยังไม่ใช่ array ครับ เป็น json ต้องทำให้ json กลายเป็น array ก่อน ถึงจะดึงค่าออกมาใช่ได้

ตัวอย่างคำสั่ง แปลง json เป็น array

<?php print_r(json_decode($var_array, true)); ?>
ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ

$obj =  json_decode($product, true);
print_r($obj['Header']);
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด