อยากทราบวิธีตรวจสอบข้อมูลครับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
waterwelon
PHP Newbie
PHP Newbie

อยากทราบวิธีตรวจสอบข้อมูลครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย waterwelon »

ต้องบอกก่อนว่าผมได้ต้องการจะตรวจสอบข้อมูล order_id ว่า order นี้ใช่ข้อง user_id นี้หรือเปล่า โดยการที่ผมได้ query โดยใช่ where user_id ของ user นั้นออกมา จึงได้ข้อมูล order_id ทั้งหมดของ user นั้นออกมาแบบนี้
Screenshot_2020-02-25 https business mhooeng com.png
โดยผมจะเอาข้อมูลชุดนี้ไปตรวจสอบว่าผู้เลขที่ผู้ใช้กรอกมามีอยู่ในชุดนี้หรือไม่แต่ไม่ทราบว่าจะต้องทำอย่างไรดี ต้องใช้ loop แบบไหน หรือว่ามีการ query ที่ดีกว่านี้ ครับ

โค้ดที่ใข้ query

โค้ด: เลือกทั้งหมด

'SELECT `purchase_id` FROM `order` WHERE `market_id` =7'
ชุดข้อมูลที่ลูกค้าเลือก
112620,112634,113743
waterwelon
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: อยากทราบวิธีตรวจสอบข้อมูลครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย waterwelon »

waterwelon เขียน: 25/02/2020 10:58 am ต้องบอกก่อนว่าผมได้ต้องการจะตรวจสอบข้อมูล order_id ว่า order นี้ใช่ข้อง user_id นี้หรือเปล่า โดยการที่ผมได้ query โดยใช่ where user_id ของ user นั้นออกมา จึงได้ข้อมูล order_id ทั้งหมดของ user นั้นออกมาแบบนี้

Screenshot_2020-02-25 https business mhooeng com.png

โดยผมจะเอาข้อมูลชุดนี้ไปตรวจสอบว่าผู้เลขที่ผู้ใช้กรอกมามีอยู่ในชุดนี้หรือไม่แต่ไม่ทราบว่าจะต้องทำอย่างไรดี ต้องใช้ loop แบบไหน หรือว่ามีการ query ที่ดีกว่านี้ ครับ

โค้ดที่ใข้ query

โค้ด: เลือกทั้งหมด

'SELECT `purchase_id` FROM `order` WHERE `market_id` =7'
ชุดข้อมูลที่ลูกค้าเลือก
112620,112634,113743
order_id ก็คือ purchase_id ครับ ส่วน user_id คือ market_id ครับ
Ittichai_chupol
PHP VIP Members
PHP VIP Members

Re: อยากทราบวิธีตรวจสอบข้อมูลครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Ittichai_chupol »

'SELECT `purchase_id` FROM `order` WHERE `market_id` = 7 AND purchase_id IN (112620,112634,113743)'
ขอให้วันนี้เป็นวันที่ดี
ตอบกลับโพส