ต้องการนับข้อมูลที่ได้เก็บไว้ใน array ครับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
weenzezar
PHP Newbie
PHP Newbie

ต้องการนับข้อมูลที่ได้เก็บไว้ใน array ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย weenzezar »

คือ ต้องการนับข้อมูลภายใน array ที่รับค้ามาจากฟอร์มก่อนจะส่งไปเก็บไว้ในฐานข้อมูลครับ

ปกติผมใช้ loop for นับแต่มันนับได้แต่ ตัวเดียว แต่ตัวที่ผมมีปัญหาผมต้องการนับหลายตัวครับ
คือประมาณ6 ตัว ครับ ต้องทำยังไงถึงจะได้ค่าออกมาครับ รบกวนถามหน่อยครับ
touleg
PHP Super Member
ติดต่อ:

Re: ต้องการนับข้อมูลที่ได้เก็บไว้ใน array ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย touleg »

ง่ายๆ ครับใช้ฟังก์ชั่น count()

โค้ด: เลือกทั้งหมด

<?php
$a[0] = 1;
$a[1] = 3;
$a[2] = 5;
$result = count($a);
// $result == 3

$b[0]  = 7;
$b[5]  = 9;
$b[10] = 11;
$result = count($b);
// $result == 3

$result = count(null);
// $result == 0

$result = count(false);
// $result == 1
?> 
touleg
ติดต่อ:

Re: ต้องการนับข้อมูลที่ได้เก็บไว้ใน array ครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย touleg »

โค้ด: เลือกทั้งหมด

<?php
$food = array('fruits' => array('orange', 'banana', 'apple'),
              'veggie' => array('carrot', 'collard', 'pea'));

// recursive count
echo count($food, COUNT_RECURSIVE); // output 8

// normal count
echo count($food); // output 2

?> 
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด