วิธีการใส่ Icon Font

CSS Knowledge เป็น บอร์ดรวามความรู้ CCC เน้นบทความ แนวทางการเขียนโปรแกรม บันทึกกันลืม เพื่อให้สมาชิกได้เขียนความรู้ที่ตัวเองมีให้สมาชิกท่านอื่นๆ ได้ เข้ามาอ่าน และ ไว้อ่านเองกันลืมด้วย

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
M030
PHP Super Hero Member
PHP Super Hero Member

วิธีการใส่ Icon Font

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย M030 »

Icon Font คืออะไร มีประโยชน์ยังไง[ิธีการใส่/color]
Icon Font คือการนำไอคอนมาทำเป็นฟ้อนต์สามารถย่อขยายได้โดยที่รูปไม่แตก นอกจากนั้นการใช้ Icon Font จะทำให้เรารวมทุกไอคอนในไฟล์ฟ้อนต์ไฟล์เดียวได้ ทำให้เราโหลดไฟล์แค่ 1 ไฟล์เท่านั้น โดยใช้ CSS3 Font Face ในการโหลดไฟล์ฟ้อนต์เข้ามาใช้ ซึ่งช่วยแก้ปัญหาของไฟล์ PNG ที่ต้องแยก 1 ไอคอนต่อ 1 ไฟล์
จุดเด่นของ Icon Font คือถ้านำมาใส่ในหน้าเว็บไซต์ก็เหมือนเราใส่ตัวอักษรแค่ 1 ตัวทำให้สามารถใช้ css ตกแต่งได้ตามใจชอบเลยค่ะ

:arrow: Font Awesome ฟ้อนต์ไอคอนฟรี ความสามารถระดับ 5 ดาว
:like:
Font Icon ชุดนี้มีทั้งหมด 300+ ไอคอนให้เลือกใช้ และยังเพิ่มขึ้นเรื่อยๆในอนาคตอีกด้วย ส่วนถ้าใครกลัวว่าจะมีปัญหากับ Internet Explorer หรือเปล่า หายห่วงเลยค่ะเพราะ Icon Font ตัวนี้ support ตั้งแต่ IE7 ขึ้นไป :arrow: สามารถดาวน์โหลดไฟล์ที่นี่ค่ะ

มาดูวิธีการใส่ Font Awesome ในเว็บไซต์กันค่ะ

:idea: เราสามารถใช้ไฟล์ที่โฮสต์อยู่บน CDN ซึ่งเป็นบริการโฮสต์ไฟล์ฟรี ข้อเสียคือใน Firefox ไอคอนจะไม่ขึ้นนะค่ะ เพราะ Firefox จะป้องกันการดึงฟ้อนต์จาก URL ของเว็บอื่นมาใช้ เพราะฉะนั้นให้เทสใน Chrome ก่อนค่ะ ถ้าจะเอามาใช้จริงจังค่อยโหลดมาใส่โฟลเดอร์โปรเจคของเราค่ะ
:idea: การใส่ Font Awesome จาก CDN ลงในเว็บของเรา (ไม่ต้องดาวน์โหลดไฟล์) ให้ใส่โค้ดนี้ในส่วนของ <head> ของไฟล์ HTML ค่ะ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

<link href="//netdna.bootstrapcdn.com/font-awesome/4.0.3/css/font-awesome.min.css" rel="stylesheet" />
การใส่ Font Awesome แบบโหลดไฟล์ลงเค่รื่อง
ดาวน์โหลดไฟล์มาใส่ในโฟลเดอร์เว็บไซต์ของเราหรือโฟลเดอร์โปรเจคก่อนค่ะ จากนั้นใส่ HTML ใน <head> ตามนี้เลยนะค่ะ

<link href="path/to/font-awesome/css/font-awesome.min.css" rel="stylesheet" />
ในส่วนของ path เราสามารถเลือก path ไปยังที่เราเก็บ Font Awesome ได้นะค่ะ ^^

วิธีการใช้ Font Awesome
เลือกฟ้อนต์ที่เราต้องการจะใช้มาซักตัวนะค่ะ ในที่นี้แอดมินเลือกใช้ฟ้อนต์ fa-dashboard ค่ะ แล้เราก็เรียกใช้ตามโค้ดด้านล่างเลยค่ะ

<i class="fa fa-dashboard"></i>
สำหรับบางคนอาจจะสงสัยว่าคำว่า fa คืออะไร จริงๆคำนี้หมายถึงFont Awesome เพื่อบอกให้รู้ว่าเราจะใช้ Font Awesome ทุกครั้งนั่นเอง ^^ แล้วถ้าใครอยากให้ฟ้อนต์ของเราตัวใหญ่ขึ้นก็แค่การเพิ่มคลาส fa-lg, fa-2x, fa-3x, fa-4x, fa-5x ไว้หลังคำว่า fa fa-dashboard แค่นี้เองค่ะ ถ้านึกไม่ออกก็ดูตัวอย่างจากโค้ดด้างล่างนะค่ะ

<i class="fa fa-dashboard fa-lg"></i>
<i class="fa fa-dashboard fa-2x"></i>
<i class="fa fa-dashboard fa-3x"></i>
<i class="fa fa-dashboard fa-4x"></i><br /><i class="fa fa-dashboard fa-5x"></i>
ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้นะค่ะ อยากรู้อะไรเพิ่มเติมนอกเหนือจากนี้เชิญที่นี่เลยค่ะ https://www.mindphp.com/
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด