การใช้งาน remove class และ add class เพื่อใช้ งาน css

jQuery & Ajax Knowledge ความรู้เกี่ยวกับ Javascript , jQuery และ Ajax

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
ewqolf
PHP Super Hero Member
PHP Super Hero Member

การใช้งาน remove class และ add class เพื่อใช้ งาน css

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ewqolf »

การสร้าง element ขึ้นมาเพื่อแสดงที่หน้าเว็บนั้นเป็นเรื่องปกติที่เรานั้จะอยากทำให้ตัว element นั้นมีความสวยงามดูสะอาดตาและมีการปรับแก้ไข element ได้ตามต้องการเพียงแต่ว่าเรานั้นจะต้องใช้งาน css เข้ามาเพื่อช่วยให้ element ของเรานั้นมีความสวยงามมากขึ้นซึ่งโดยในกระทู้แล้วๆของผมได้พูดถึงการใช้งาน css กันไปแล้วเพียงแต่ว่าบางครั้งที่เราจะกำหนดค่า css ในหลายๆครั้งแบบที่ใช้ css ตัวเดียวกันล่ะเราจะต้องมีการกำหนด css ใหม่ทุกรอบเลยหรอ ซึ่งผมจะบอกว่าไม่ครับและนั้นก็เป็นสิ่งที่ไม่ควรเนื่องจากว่าการที่เรานั้นกำหนดให้ element นั้นมีค่า css นั้นไปเลยนั้นจะทำให้ element ตัวนั้นไม่สามารถเปลี่ยนแปลง css ได้ นอกจากเราจะใช้ javascript ในการแก้ไขเลย ถ้าหากว่าข้อมูลของเรานั้นอาจจะเยอะมากการเขียนซ้ำๆทุกอันนั้นจะได้ให้โค้ดของนั้นยาวและไฟร์ใหญ่มากขึ้น ในกระทู้นี้ผมจะนำเสอนวิธีการสร้าง element ที่เรียกไฟร์ css จากการลบและเพิ่ม class เท่านั้นครับ

ครับผมโดยเริ่มต้นนั้นเราจะต้องสร้าง element ต่างๆขึ้นมาก่อน 1 อันครับ ที่สำคัญนั้นคือเรานั้นจะมีทำการกำหนดตัว css ไปที่ตัวของ element เลยครับ เดี้ยวผมจะบอกให้ในภายหลังครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

<div name="01" id="01" class"helloworld"></div>
โดย element ที่ผมนั้นสร้างมานั้นเป็น div และมีการกำหนดเพียงแค่ name id class เท่านั้นครับ สาระสำคัญของเราอยู่ที่การเรียก class จากนั้นเราจะมาที่ส่วนของหัว header หรือว่าที่ ไฟร์ style sheet ของเราก็ได้ครับมีผลลัพธ์ที่เหมือนกันครับ ซึ่งผมจะกำหนดให้ css นั้นเป็น

.helloworld{
width: 200px;
height: 200px;
background-color: #4ab858;}
.Hi{
background-color: #4c59ce;
}
ซึ่งในตอนนี้ก็จะยังไม่เกิดอะไรขึ้นครับเพราะว่าเรานั้นยังไม่ได้ add class เข้าไปที่ตัว element ครับโดยผมจะสร้างปุ่มขึ้นมา 2 ปุ่มครับ โดยปุ่มนึงนั้นจะเป็นปุ่มที่ใช้สำหรับการ add class ส่วนอีกปุ่มก็จะเป็นปุ่มที่ใช้สำหรับ remove class

<input type="button" id="add" value="add">
<input type="button" id="remove" value="remove">

$("#add").click(function() {
	$("#01").addClass("Hi");
})
$("#remove").click(function() {
	$("#01").removeClass("Hi");
})
ซึ่ง ทั้ง 2 ปุ่มนี้จะมีหน้าที่สำหรับการใส่ class และเอา class ออกครับซึ่งการใช้งานนั้นก็ไม่ยากครับนั้นก็คือเมื่อเรานั้นทำการกดที่ปุ่ม add ก็จะทำการใส่ class เข้าไปที่ element และถ้า remove ก็ลงเอา class Hi ออกจาก element ครับ
การเพิ่ม class และการลบ classเพื่อเปลี่ยน css
การเพิ่ม class และการลบ classเพื่อเปลี่ยน css
การเพิ่ม class และการลบ classเพื่อเปลี่ยน css.gif (52.37 KiB) Viewed 1219 times
ซึ่งอย่างที่ผมบอกไปข้างต้นนั้นถ้าหากว่าเราทำการกำหนด class css ไว้ที่ตัวของ element ไว้ตัว css นั้นจะมีลำดับความสำคัญที่เรียกว่าสูงกว่าการที่เราเรียก class พอเราทำการเอา class มาใส่ตัว css นั้นจะไม่เปลี่ยนแปลงเพราะว่าเรานั้นกำหนด css ไว้ที่ elemant ซึ่งจะทำให้เราใช้วิธีการนี้ไม่ได้ครับและถ้าหากอยากจะเปลี่ยน css เราต้องใช้ javascript ในการเขียนคำสั่ง css ใส่มันใหม่ครับทำให้โค้ดนั้นยาวกว่าปกติ การใช้วิธีที่ผมสอนไปในข้างต้นนั้นจะช่วยประหยัดโค้ดได้มากขึ้นทั้งฝั่งของ javascript และ html โค้ดก็จะไม่รกเกินไปอ่านง่ายด้วยครับ

อ้างอิง
https://www.w3schools.com/cssref/sel_class.php
https://developer.mozilla.org/en-US/docs/Web/CSS/Class_selectors
https://www.babelcoder.com/blog/articles/from-global-css-to-bem-and-local-css
คนจะตายเมื่อถูกฆ่า...ขอบคุณครับ
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด