วิธีการเรียก class โดยเรียกด้วยคำแค่ส่วนหนึ่งของ class ทั้งหมดใน jquery

jQuery & Ajax Knowledge ความรู้เกี่ยวกับ Javascript , jQuery และ Ajax

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
ewqolf
PHP Super Hero Member
PHP Super Hero Member

วิธีการเรียก class โดยเรียกด้วยคำแค่ส่วนหนึ่งของ class ทั้งหมดใน jquery

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ewqolf »

ในการใช้งาน jquery selector นั้นบางทีแล้วเรานั้นอาจจะต้องการเรียกใช้จาก class ซึ่งบางครับเราอาจจะมีปัญหาที่ว่าเรานั้นตั้งชื่อ class เอาไว้สำหรับการใส่ class เพื่อเรียกใช้งานโค้ดส่วน css เพื่อให้ element ของเราสวยงามขึ้นเพราะเนื่องจากว่าการที่เราจะเรียก class css มาใช้นั้น ชื่อ class จะต้องตรงตามที่เรากำหนดไว้ทุกอย่างครับและบางครับเราก็ไม่อยากจะสร้าง class ใหม่เพื่อใช้เรียกในวันนี้ผมจะมาสอนวิธีการเรียก class โดยที่เรานั้นจะเรียกโดยใช้แค่คำส่วนนึงใน class เท่านั้นไม่หมดเพราะว่าโดยปกติการที่เราจะเรียก class ได้นั้นเราจะต้องทำการเขียนชื่อ class ให้หมดไม่งั้นก็จะเรียกไม่มาครับวันนี้เราจะมาแก้ปัญหานี้กันครับ

โดยเริ่มต้นครับ ผมจะทำการสร้าง element ขึ้นมากโดยผมจะเริ่มต้นจากการสร้าง element ขึ้นมา 1 ตัวครับโดยผมนั้นจะสร้าง element ขึ้นมา 1 ตัวครับโดยผมจะต้องชื่อ class เอาไว้ว่า helloworld ครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

<div name="01" id="01" class="helloworld" style="width: 300px; height: 300px; background-color: #4c59ce;"></div>
ซึ่งเราก็จะได้ element ที่เป็น กล่องสีเหล่ยม สีฟ้ามา 1 อันครับ จากนั้นก็เหมือนเดิมครับจะสร้างปุ่ามขึ้นมา อีก 1 ปุ่มครับ

<input type="button" id="remove" value="remove">
จากนั้นจะเขียน function ให้กับปุ่มครับ

$("#remove").click(function() {
	$("[class^='hello']").hide();
})
ซึ่งเมื่อเราทำการกดปุ่มแล้วจะเห็นได้ว่าตัว selector ของเรานั้นจะดูแปลกๆใช่ไหมล่ะครับนั้นเป็นตัว selector ที่เราพูดถึงกันครับโดย selector ตัวนี้นั้นไม่ได้ใช้เรียกแค่ class เราสามารถเปลี่ยนเป็น ID หรือว่า name ก็ได้ครับ และสัญลักษณ์ ^ นั้นเป็นตัวบ่งบอกว่า class ที่เราเรียกนั้นจะเป็น class ที่ขึ้นต้นด้วย hello ซึ่งตัว element ของเรานั้นมีชื่อ class ว่า helloworld ซึ่งเริ่มต้นด้วย hello เพราะงั้นก็ตรงครับ เมื่อเราทำการกดที่ปุ่มนั้นตัว element ที่มี class นำหน้าว่า hello ทั้งหมดจะหายไปครับ
ผลลัพธ์การเรียกจากคำนำหน้า class
ผลลัพธ์การเรียกจากคำนำหน้า class
ผลลัพธ์การเรียกจากคำนำหน้า class.gif (9.37 KiB) Viewed 1282 times
การที่เราจะใช้กรณีนี้นั้นจะทำได้ก็ต่อเมื่อเรานั้นมีการใช้ชื่อ class ที่ซ้ำกันแต่มีการเปลี่ยนแปลงนิดหน่อยเพื่อให้ใช้ class css ซึ่งผมก็ประสบปัญหาที่ว่าผมนั้นได้สร้าง element มาครับแล้วผมจะใช้ตัว class นี้ในการดึงเอา css มาใช้แต่ว่าตัว element ผมมีหลายตัวและเป็นประเภทเดียวกันหมดเปลี่ยนแค่สีเฉยๆผมเลยตั้งชื่อ class เอาไว้คล้ายๆกันและเปลี่ยนแค่ตัวเลขด้านหลังจึงทำให้ผมต้องหาวิธีการนี้มาใช้งานครับ ซึ่งวิธีที่ผมบอกนั้นสามารถทำได้ 2 วิธีครับ นั้นก็คือเอาเฉพาะ element ที่มี class ที่เริ่มต้นด้วย .... หรือว่า class ที่มีคำว่า .... ซึ่งในตัวอย่างนั้นจะเป็นคำที่เรนิ่มต้นด้วย และถ้าหากว่ามีคำนี้อยู่ในชื่อ class เราจะต้องเปลี่ยน สัญลักษณ์ ^ เป็น * เพียงเท่านั้นครับผม

อ้างอิง
https://stackoverflow.com/questions/2178416/using-starts-with-selector-on-individual-class-names
https://api.jquery.com/attribute-starts-with-selector/
https://www.w3schools.com/jquery/sel_class.asp
คนจะตายเมื่อถูกฆ่า...ขอบคุณครับ
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด