แนะนำส่วนประกอบคอมพิวเตอร์ ที่จำเป็นในการประกอบคอม

Microsoft Office Knowledge Word, Excel, powerpoint, line , โปรแกรมเสริมต่างๆ

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
noncup302
PHP VIP Members
PHP VIP Members

แนะนำส่วนประกอบคอมพิวเตอร์ ที่จำเป็นในการประกอบคอม

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย noncup302 »

แนะนำส่วนประกอบคอมพิวเตอร์ ที่จำเป็นในการประกอบคอม พร้อมราคาแบบประหยัด และ แรงสุดในปัจจุบัน
ดีจ้า ช่วง Covid 19 ที่ผ่านมาจนถึงปัจจุบันส่งผลให้ คนวัยทำงานหลายบริษัทต้องทำงาน แบบ Work From Home นักเรียนนักศึกษาก็เรียนออนไลน์ ผ่าน MsTeam Meet Zoom อีกหลายๆโปรแกรม โดยอาจแชร์ข้อมูลกันบน Google for work เพื่อทำงานหรือเรีนร่วมกันได้สะดวกเพื่อป้องกันการแพร่ระบาดจึงต้องนำเทคโนโลยีมาใช้ให้เกิดประโยชน์ตอบโจทย์ แต่จะใช้ได้นั้นแต่ละบ้านต้องมี Computerสำหรับการใช้งานกันนั่นเองเพื่อลดค่าใช้จ่ายและให้ตอบโจทย์โดยที่ไม่ต้องไปโดนร้านกดราคา
  • วันนี่้จะมาแนะนำส่วนประกอบที่จำเป็นง่ายๆ ในการประกอบคอมกันนะครับ
    PC
    PC
    Com.png (212.5 KiB) Viewed 287 times
    • ส่วนประกอบที่จำเป็นสำหรับคนทำงานบ้านๆ โดยทั่วไป จะมี
      • CPU ซีพียู เป็นสมองของคอมพิวเตอร์ ทำหน้าที่ประมวลผลข้อมูลและควบคุมการทำงานต่างๆ ซึ่งมีหลายระดับ ตามความแรงและเหมาะสมสำหรับการใช้งาน
        cpu
        cpu
        cpu.png (849.4 KiB) Viewed 287 times
      • Mainboard เมนบอร์ดเป็นแผงวงจรขนาดใหญซ่ไว้เชือมต่อกับอุปกรณ์ทุกชิ้นเข้าด้วยกันเปรียบเหมือน ร่างกายของเรา โดยขะมีจำแนกซีรี่เรียกว่า Sockket ควรเลือกซื้อโดยการอิงจาก Cpu ของเรานั่นเอง
        main
        main
        main.png (386.58 KiB) Viewed 287 times
      • Ram แรม ใช้เก็บข้อมูลและโปรแกรมที่กำลังใช้งานอยู่ เพื่อรอส่งให้กับซีพีอยู่ใช้ ประมวลผลโดยจะเก็บเพียงชั่วคราวเท่านั้น ถ้าปิดสวิตซ์ข้อมูลจะหายทันที เลือกซื้อโดยอ้างอิงจาก mainbord จะมีซีรี่จำแนกเป็นเช่น แรม ชนิด DDR4 bus 1600 เป็นต้น
        ram
        ram
        ram.png (139.53 KiB) Viewed 287 times
      • HDD & SSD ใช้เก็บข้อมูลขนาดใหญ่ได้อย่างถาวร นอกจากจะ ใช้เก็บข้อมูลแล้ว ฮาร์ดดิสก์ยังเป็นส่วนที่ใช้เก็บระบบปฏิบัติการรวมไปถึงโปรแกรมต่างๆ อีก ด้วย
        • ปัจจุบันแยกเป็น HDD หรือ Harddisk และ SSD solidstate จำง่ายๆ HDD เป็นแบบจานหมุน เทคโนโลยีเก่าช้ากว่า SSD เป็นแบบแผงวงจรเทคโนโลยีใหม่เร็วแรงกว่า แนะนำใช้ SSD ดีที่สุด ส่วน HDD แนะนำไว้ใช้แค่เก็บสำรองไฟลงานเท่านั้น
          HDD
          HDD
          HDD.png (371.9 KiB) Viewed 287 times
          ssd
          ssd
          ssd.png (318.36 KiB) Viewed 287 times
      • Power Supply เป็นอุปกรณ์ที่ใช้จ่ายไฟให้กับอุปกรณ์ต่างๆ ภายใน เครื่อง โดยจะมีสายไฟจากเพาเวอร์ซัพพรายเชี่อมต่ออุปกรณ์ต่างๆ ชิ้นนี้จะประกอยก็ต้องดูว่าคอมเราใช้กำลังไฟเยอะไหมอย่าง ทัะ่วๆไปแนะนำ 550 w น่าจะเพียงพอแล้วนะครับ
        Power
        Power
        Power.png (186.05 KiB) Viewed 287 times
      • Case ที่หลายๆ คนเห็นแล้วเรียกรวม กันผิดๆ ว่า CPU นี่แหละครับคือ เคสเหมือนบ้าน ที่อยู่อาศัยของคนครับ
        case
        case
        case.png (424.59 KiB) Viewed 287 times
      • monitor จอแสดงผล มีให้เลือกหลายขนาดแล้วแต่หน้างานเลย แล้วแต่ความชอบ
        monitor
        monitor
        monitor.png (297.68 KiB) Viewed 287 times
      • แนะนำ Graphic Card หรือการ์ดแสดงผล เป็นเหมือนสีสันของคอมพิวเตอร์เลยครับ การ์ดจอ (Graphic Card) คือ แผงวงจรที่ทำหน้าที่ส่งข้อมูลจากเครื่องคอมพิวเตอร์ไปแสดงผลยังจอภาพ(Monitor) สำหรับคนที่ไม่เล่นเกมส์ หรือทำงาน ตัดต่อวีดีโอ ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ครับ
        vga
        vga
        vga.png (330.82 KiB) Viewed 287 times
    ส่วนประกอบที่จะเป็นต่อการประกอบคอมพิวเตอร์จะมีอยู๋ประมาณเท่านี้ครับ ต่อไปผมจะ แนะนำ คอมใช้งานทั่วไปในราคาประหยัดๆ ให้นะครับ ขอแนะนำเป็น ตระกูลทางด้าน intel นะครับสำหรับ คนใช้งานทั่วไปดูแลง่ายกว่าครับ บัคน้อยกว่า
  • set ประหยัดทำงานเอกสาร เล่นเน็ต ทั่วๆ ไป กราฟฟิกได้นิดหน่อย ขออนุญาติจัดสเป็ค โดยอ้างอิง Advice ราคา ณ วันที่ 20/05/65
    set
    set
    setcool.png (88.11 KiB) Viewed 287 times
    1. CPU INTEL CORE I3-10100 LGA 1200
    2. MAINBOARD (1200) ASUS PRIME H410M-E
    3. RAM DDR4(2133) 8GB BLACKBERRY 8 CHIP
    4. 512 GB SSD M.2 HIKVISION E1000(STD) (HIKSSDE100N512G) SATA M.2 2280
    5. POWER SUPPLY (FULL) 550W ANTEC ATOM V550
    6. Monitor 18.5'' LG 19M38A-B (TN, VGA) 60Hz
      mo
      mo
      mo.png (111.23 KiB) Viewed 287 times
    7. โดย setนี้เป็๋นขั้นต่ำที่น่าใช้มากๆ รองรับอนาคตได้หลายปี ราคา PC 10,710 + จอ 2,940 = 13,650 บาท ราคา จะปรับเปลี่ยน ขึ้นลงแล้วแต่วันนะครับ
    8. ส่วนสเปคที่คิดว่าแรง ณ ตอนนี้ มันจะไม่มีคำว่าแรงที่สุดแต่จะใช้คำว่าแรงให้เหมาะสมกับการทำงาน
      1. CPU Intel Core i9 12900K 5.2GHz
      2. Mainboard ASUS ROG MAXIMUS Z690 HERO
      3. Graphic Card ASUS GeForce RTX 3070 Noctua OC Edition
      4. Ram G.Skill RipJaws S5 32GB (2x16GB) DDR5 5200 MHz CL40
      5. PowerSupplyCORSAIR MP600 CORE 2TB M.2 NVME PCIE GEN. 4 x4

Be Quiet CPU Water Cooler SILENT LOOP 2 240mm
        Be Quiet SILENT BASE 802 WINDOW
        Be Quiet Power Supply Dark Power 12 1000Watt
        ELGATO CAM LINK PRO 4K
      6. Spec ที่คิดว่าแรงทำงานกราฟฟิกหนักๆ เล่นเกมส์ได้ จะเป็นประมาณนี้ครับ
    ต้องขอกล่าวบอกไว้ก่อนเลยนะครับราคาจะอัพเดทขึ้นลงไม่นิ่งเพราะว่าอุปกรณ IT นั้นเป็นสิ่งจำเป็นมากๆ ในชีวิตประจำวันจึงมี วิวัฒนาการพัฒนาอยู่ตลอดเวลาเพื่อสร้างความสะดวกสบายต่อการใช้งานของเรามากยิ่งขึ้น ซึ่งบท ความวันนี้บอกกล่าวส่วนประกอบที่จำเป็นต่อการประกอบ คอมพิวเตอร์ เพื่อนำมาใช้งานลดงบประมาณคาดหวังให้ทุกทันพอรู้เรื่องนิดหน่อยเพื่อที่จะได้ทันกลโกง ของ ช่างบางท่านที่มีนิสัยไม่ดีนะครับ หากท่านใดสนใจ อนากประกอบคอมไม่มั่นใจให้เราแนะนำได้ คอมเม้นใต้กระทู้ได้เลย นะครับ บอก ความต้องการการทำงานเช่น ทำเอกสาร word ทำงาน เปิด Tab หลาย สิบแทบ เล่นเกม อะไรประมาณนี้ จ้า ลองมาพูด มาคุย แนะนำความรู้ดีๆ กันได้เด้อ
อ้างอิง
https://kunakorn1996.wordpress.com/%e0%b8%81%e0%b8%b2%e0%b8%a3%e0%b9%8c%e0%b8%94%e0%b8%88%e0%b8%ad-graphic-card-%e0%b8%84%e0%b8%b7%e0%b8%ad%e0%b8%ad%e0%b8%b0%e0%b9%84%e0%b8%a3/

https://sites.google.com/site/rabbkhxmphiwtexrcomputresystem/khwam-ru-beuxng-tn-keiyw-kab-khxmphiwtexr/swn-prakxb-hlak-khxng-khxmphiwtexr-1

Extreme IT

https://www.advice.co.th/pc-spec

รูปภาพ

https://www.advice.co.th/pc-spec