ลบกวนถามหน่อยครับ Joomla เรียกใช้ count ยังไงหรอครับ

ถามตอบ ปัญหาการพัฒนา Extension ไม่ว่าจะเป็น Module plugin Component หรือ แม้แต่ template การปรับแต่งโค้ด Joomla ต่างๆ ทุกเวอร์ชั่น 1.5 2.5 หรือ 3.x

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

pond
PHP Super Hero Member

ลบกวนถามหน่อยครับ Joomla เรียกใช้ count ยังไงหรอครับ

Post by pond »

ลบกวนถามหน่อยครับ Joomla เรียกใช้ count ยังไงหรอครับคือตอนนี้ผม group by ได้อย่างเดียว แต่ไม่รู้จะเก็บตัวแปลไปใช้ฝั่ง view ยังไงครับช่วยทีครับเลยอยากรุ้ว่าเขียนแบบนี้ถูกมั้ยครับหรือควรปรับตรงไหนหรือมีข้อแนะนำดีๆ
นี่codeในส่วนของ model คับ

Code: Select all

protected function getListQuery() {
        $db = $this->getDbo();
        $query = $db->getQuery(true);
        $query->select( array('com_name', 'version','COUNT(*) as count_rec') );
        $query->from($db->quoteName('#__zzzz_track', 'a'));
        $query->group($db->quoteName('com_name','version'));

tsukasaz
PHP VIP Members
PHP VIP Members

Re: ลบกวนถามหน่อยครับ Joomla เรียกใช้ count ยังไงหรอครับ

Post by tsukasaz »

1. แทนที่จะเขียน

$db->quoteName() 
เขียนสั้นๆ ได้ เปลี่ยนเป็น

$db->qn() 
2. อันนี้ผมงง :lol: น่าจะใช้ผิดนะ มันใช้เป็น ตัวแรก ชื่อคอลัมน์ ตัวที่สอง คือ ชื่อแทน (AS) http://www.w3schools.com/sql/sql_alias.asp

$query->group($db->quoteName('com_name','version')); 
ผลลัพท์ที่ได้คือ

GROUP BY com_name AS version
3. ลองเขียนแบบ sql ธรรมดา ให้ผ่านก่อน ค่อยมาแปลงเป็นแบบ Joomla ครับ
The last bug isn't fixed until the last user is dead. (Sidney Markowitz, 1995)

pond

Re: ลบกวนถามหน่อยครับ Joomla เรียกใช้ count ยังไงหรอครับ

ขอบคุณคับ

pond

ได้แล้วครับ
วิธีเช็คว่า select แบบธรรมดาว่าทำถูกรึเปล่า ให้เอา query มา echo ก่อนที่จะรีเทริน มาดูก่อนครับ

echo $query->__toString();
แล้วเอา code นั้นไปลอง ในฐานข้อมูลดูว่าถูกรึเปล่าถ้าไม่ถูกให้ลองจากฐานข้อมูลให้ได้ตามต้องการก่อนแล้วค่อยมาใช้ใน joomla

ยกตัวอย่างจากโจทย์ ให้แสดง ชื่อคอม คอมมีกี่เวอร์ชั่น คอมกี่โดเมน *(ใช้ distinct หาชื่อที่ซ้ำ count หาว่ามีกี่ตัว)
แทน SELECT

$query->select('com_name,COUNT(DISTINCT(version)) as countversion,COUNT(DISTINCT(domain)) as countdomain');
แทน FROM

$query->from($db->qn('#__zzz_track', 'a'));
แทน GROUP BY

$query->group($db->qn('com_name'));

Post Reply
  • Similar Topics
    Replies
    Views
    Last post

Return to “Joomla Development”