การสร้าง Scorebar แถบเลื่อนให้กับรูปภาพและกำหนดขนาด

CSS Knowledge เป็น บอร์ดรวามความรู้ CCC เน้นบทความ แนวทางการเขียนโปรแกรม บันทึกกันลืม เพื่อให้สมาชิกได้เขียนความรู้ที่ตัวเองมีให้สมาชิกท่านอื่นๆ ได้ เข้ามาอ่าน และ ไว้อ่านเองกันลืมด้วย

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Patipat
PHP Super Hero Member
PHP Super Hero Member

การสร้าง Scorebar แถบเลื่อนให้กับรูปภาพและกำหนดขนาด

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Patipat »

ถ้าเรามีข้อความหรือ รูปและต้องการกำหนดให้มีขนาดกรอบตามขนาดที่เราต้องการ โดยไม่ต้องตัดข้อความออก เรามีวิธีที่ใช้ CSS คือ scrollbarการสร้างแถบ Scrollbar ก็คือสร้างไว้ เพื่อกำหนดระยะกรอบได้ อย่างเช่น เรามีภาพ เรียงต่อกันยาวๆ จำนวณ 20 รูป แต่ว่าเราจะทำ scrollbar เพื่อแสดงแค่ 3 รูปและรูปที่เหลือเราสามารถเลื่อนดูได้นั่นเองครับ เรามาดูวิธีการใช้งานกันเลย

ตัวอย่างโค้ดนะครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

style="overflow: scroll;
           width: 130px;
           height: 342px;
">
ผลลัพธ์ก็คือ
เราจะได้ scrollbar มา 1 อันนะครับ
ถ้าเราใช้งานแล้ว ถ้ารูปภาพไม่มี มันจะขึ้นแบบนี้ครับ เป็นว่างเปล่า โดยเราจะทำให้รูปภาพที่ไม่มี ไม่ขึ้น scrollbar ครับ
Selection_999(1036).png (49.89 KiB) Viewed 889 times
ให้เราใส่ โค้ดคำว่า overflow: overlay; ลงไปครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

style="overflow: scroll;
           width: 130px;
           height: 342px;
           overflow: overlay; 
">
ผลลัพธ์ทีเราได้ก็คือ ไม่มีรูป scrollbar แล้วนะครับแต่ถ้ามีรูป ก็จะขึ้น scrollbar ให้ครับ
Selection_999(1037).png (48.54 KiB) Viewed 889 times
Kor ma di kub. :)