อยากรู้แนวทางแผนผังของบัญชีครับ

ถาม - ตอบ ธุรกิจ กฏหมาย ภาษี บัญชี ปัญหา การทำงานกับ บ. อื่น หรือบุคคลอื่น หรือ ภาษีต่างๆ กรมสรรพากร

Moderator: mindphp

ภาพประจำตัวสมาชิก
noncup302
PHP VIP Members

อยากรู้แนวทางแผนผังของบัญชีครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย noncup302 »

พอดีได้ทำ Flowchart เกี่ยวกับ Accounting กลัวตกหล่น หัวข้อที่ควรคำนึงถึงหลัก มีอะไรบ้าง
อารมณ์แบบ ได้ทำ Flowcharts ของ ERP โมดูล Accounting อยากได้ แนวทางหน่อยครับ ไม่รู้จะเริ่ม ส่วนไหนครับ ใครเคยมีประสบการณ์มาแนะนำแนวทางให้ที
ภาพประจำตัวสมาชิก
Narisara

Re: อยากรู้แนวทางแผนผังของบัญชีครับ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Narisara »

ก่อนอื่นจะต้องทราบก่อนค่ะว่าโปรแกรม ERP โดยภาพรวมแล้ว มีลักษณะการใช้งานอย่างไร แต่ปกติแล้ว โมดูล Accounting โปรแกรม ERP อื่น ๆ ก็น่าจะทำงานคล้ายๆกัน เช่น ตั้งหนี้ รับชำระ จ่ายชำระ ออกเอกสารต่างๆ เช่น ใบแจ้ง ใบเสร็จรับเงิน หรือเอกสารภาษีหัก ณ ที่จ่าย รวมไปถึงพวกรายงานภาษีต่าง ๆ

แนะนำ อาจจะต้องศึกษาโปรแกรมที่เอามาใช้งานก่อนค่ะ เพราะ โมดูล Accounting คือโมดูลนี้กว้างมากเลยค่ะ เชื่อมได้อีกหลายโมดูลเลยค่ะ
แนำเริ่มจากตั้งหนี้ ทำรับชำระ ทำจ่ายชำระ ค่ะ
ตอบกลับโพส