[ช่วยผมหน่อยครับ] การ insert ข้อมูลลง Mysql

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

lollipopboy
PHP Newbie
PHP Newbie

[ช่วยผมหน่อยครับ] การ insert ข้อมูลลง Mysql

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย lollipopboy »

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

เข้าข้อมูลเข้า Mysql อ่ะครับ มีการ อัพเดท ลบ แล้ว ค้นหาด้วย
ซึ่งใน ณ ที่นี้ผมเพิ่งหัด PHP กรุณาด้วยน่ะครับ

รูปภาพ

ก่อนอื่นน่ะครับ
สีแดงที่ผมได้วงไว้ เป็นค่าที่รับจากการ วงที่ม่วง มา concat กันน่ะครับแล้วเก็บค่าลงไปในนั้น

ส่วนที่สีเส้นใต้สีแดงนั้น เป็นการดึงจากอีก ตารางหนึ่งมาเก็บไว้น่ะครับ
และ Running นั้นเป็น auto อ่ะครับ ให้มันรันไปเรื่อยๆโดยที่ไป concat กับ Office แล้วเก็บลงใน
MaterailCode

รูปภาพ
ส่วน Selete อันนี้ ไม่ได้ดึงมาจากไหนคับ

อาจะถามโง่ๆไปนิดหน่อย แต่ผมคนไม่รู้ยังไงมันก็ยังยากอยู่ดีอ่ะคับ
ขอบคุณ และ ขอโทษที่ทำให้เสียเวลาครับ ^^
oatgamess
PHP Jr. Member
PHP Jr. Member

Re: [ช่วยผมหน่อยครับ] การ insert ข้อมูลลง Mysql

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย oatgamess »

ไม่ค่อยเก่งเหมือนกันครับ เพิ่งเริ่มเหมือนกัน คำถามคือ ต้องการ insert ข้อมูลที่อยู่ในฟอมลง mysql ใช่ปะครับ
ผมใช้
ชื่อตัวแปร="insert into ชื่อtable (ชื่อfield) values('$_POST["ชื่vของnameในinputform"]')";
mysql_query(ชื่อตัวแปร);

น่าจะประมาณนี้ รอผู้เชี่ยวชาญมาตอบอีกที 55 ผมก็เพิ่งหัดเหมือนกัน แต่เวลาเพิ่มข้อมูลลงตราง ผมก็ใช้ ตามนี้ครับ
lollipopboy
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: [ช่วยผมหน่อยครับ] การ insert ข้อมูลลง Mysql

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย lollipopboy »

ขอบคุณครับ :D
HurricaneCyber
PHP Full Member
PHP Full Member

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย HurricaneCyber »

ชื่อ Field ที่กำหนดเป็น auto_increment ไม่ต้องใส่ค่า ในคำสั่ง insert ก็ได้นะ
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด