ถามเขียนโค้ดตอบคำถามด้วย input type="radio"

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

phiroch1
PHP Newbie
PHP Newbie

ถามเขียนโค้ดตอบคำถามด้วย input type="radio"

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย phiroch1 »

ผมกำลังทำระบบวินิฉัยโรคน่ะครับโดยให้ user ตอบคำถาม
เริ่มแรกให้ user เลือกอาการเริ่มต้นก่อน(อาการจากแอตทรีบิว sym_Symtom1) จากนั้นเมื่อ user กดตกลง ก็จะไปหน้าตอบคำถามที่ 1 (อาการจากแอตทรีบิว sym_Symtom2)(ส่วนนี้ผมทำได้แล้ว) จากนั้นเมื่อ user กดต่อไป ก็จะไปหน้าตอบคำถามที่ 2 (อาการจากแอตทรีบิว sym_Symtom3)(ส่วนนี้ผมยังทำไม่ได้ครับ) จากนั้นเมื่อ user กดต่อไป ก็จะไปหน้าตอบคำถามที่ 3 เป็นแบบนี้ไปถึงหน้าตอบคำถามที่ 8 ครับ

อยากทราบว่าต้องเขียนโค้ดอย่างไรเพื่อไปหน้าตอบคำถามที่ 2-8 ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย phiroch1 เมื่อ 04/03/2015 1:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
chbbk
PHP VIP Members

Re: ถามเขียนโค้ดตอบคำถามด้วย input type="radio"

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย chbbk »

ก็เช็คค่าที่ส่งมาจากอีกหน้าว่าเค้าเลือกข้อไหน แล้วถ้าเป็นค่านั้นจะต้องไปเงื่อนไขอะไรต่อจิคะ
เช่น ถ้าเลือกใช่ จะส่งค่า 1 มา เลือกไม่ใช่ส่งค่า 0
ก็เขียนเช็คว่าค่าที่รับมาเป็น 0 หรือ 1 ถ้าเป็น 0 ก็โยนไปออกหน้ารายงานผลเลย
ถ้าเป็น 1 ก็ไปหน้าคำถามข้อถัดไป
ถ้าตอบใช่ให้เก็บค่า +1 ก็ไม่ยาก เอาค่านั้นยัดใส่ hidden field ใน form ก็ได้ค่ะ
อันนี้คือ php แบบง่อยๆเลยนะ แฮ่ะๆ
Trust me, I'm a Programmer
phiroch1
PHP Newbie
PHP Newbie

Re: ถามเขียนโค้ดตอบคำถามด้วย input type="radio"

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย phiroch1 »

ขอบคุณครับ ตอนนี้ทำได้แล้วครับ
(ขอโทดด้วยน่ะครับ ผมไม่ค่อยเก่งการเขียนโค้ด)
chbbk

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย chbbk »

อ่า เราไม่ได้ว่าคุณไม่เก่งหรืออะไรแบบนั้นค่ะ
บรรทัดสุดท้ายเราหมายถึงตัวเอง ความรู้น้อยช่วยได้แค่นั้นแหละ แฮ่ะๆ >_<
Trust me, I'm a Programmer
ตอบกลับโพส
  • Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด