ต้องการทำปุ่ม check username สำหรับสมาชิกว่าซ้ำกับใครหรือไม่

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ภาพประจำตัวสมาชิก
tissana
PHP Sr. Member
ติดต่อ:

ต้องการทำปุ่ม check username สำหรับสมาชิกว่าซ้ำกับใครหรือไม่

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tissana »

ผมทำระบบสมัครสมาชิกด้วย php โดยมีช่องให้ใส่ username และ password เหมือนเวปทั่วๆไป แต่ผมต้องการให้ มีปุ่ม button อยู่ข้างๆ ช่องที่ให้ใส่ username เพื่อให้ ผู้สมัคร ได้ทำการเช็คว่า username ที่เขากรอกมานั้นไม่ซ้ำกับผู้สมัครก่อนหน้าที่ผ่านๆมา และเมื่อกรอกแล้วให้มี dialog box แสดงขึ้นมาว่า username นี้ใช้ได้หรือไม่ได้ ผมอยากทราบวิธีทำ ปุ่ม button และ dialog ที่ว่านี้หละครับ ว่าต้องเขียน สคริปอย่างไร
Ballz

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Ballz »

ผมตอบแบบง่ายละกันครับ แบบ advance ต้องรอยอดฝีมือมาตอบ

1. ใส่ link เป็น text หรือปุ่ม หรือรูปอะไรก็ได้ครับ สำหรับเป็นปุ่มกดเพื่อตรวจสอบ username
เช่น link ไป check_username.php แบบ target blank นะ เพื่อเปิดหน้าใหม่

เช่น
<a href="#" class="menu" onClick="window.open('check_username.php', 'popup', 'height=150,width=360, left=450,top=150');">Check Username : Click Here.</a>

โดยกำหนดขนาดให้เป็นรูปแบบ popup

2. ที่ไฟล์ check_username.php ก็ select ค่าจากใน database ใน table ที่คุณใช้เก็บ username แล้วก็แสดงข้อความว่าใช้ได้หรือไม่
tissana
ติดต่อ:

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย tissana »

ขอบคุณ คุณBallz มากนะครับ แต่ผมยังไม่ค่อยเข้าใจในวิธีที่ว่ามานะครับ ขอละเอียดกว่านี้ได้หรือเปล่าครับ พอดีว่าผมมือใหม่
eakcub
PHP Newbie
PHP Newbie

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย eakcub »

ผมว่ายังไงๆก็ต้องสร้างฐานข้อมูลมาเพื่อเช็คค่าว่ามีข้อมูลในนั้นหรือไม่อะคับ เพราะมันจะมีfunction ที่ชื่อว่า mysql_fecth_row ไว้หาค่าจำนวนข้อมูลว่ามีเท่าไรก็ใช้ตัวนี้ทำฟังชั่นต่อนะคับ(ปล.ถ้าบอกฟังชั่นผิด ขออภัยนะคับ ช่วงนี้เครียดจริงๆ)
tissana
ติดต่อ:

ได้ครับเดี๋ยวจะลองดูครับ
ตอบกลับโพส