วิธีการแบ่งเพจ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderator: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

Nong.Nuch
PHP Sr. Member

วิธีการแบ่งเพจ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nong.Nuch »

อยากทราบวิธีการแสดงผลแบบแบ่งเพจค่ะ
พอจะมี Code บ้างไหมค่ะ เพราะว่าข้อมูลที่ค้นหาได้
มีจำนวนมาก เลยอยากจะให้แสดงผลแบ่งเป็นหน้า ๆ ค่ะ
รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ
php
PHP Jr. Member
PHP Jr. Member

Re: วิธีการแบ่งเพจ

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย php »

ตอนดึงข้อมูลมาแสดง ใช้ LIMIT x,y ของ mysql เอา
Nong.Nuch

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nong.Nuch »

ลองใช้แล้วค่ะ แต่ผลออกมา คือ แสดงข้อมูลตามจำนวนที่เรากำหนดไป
แต่ไม่เห็นแบ่งหน้าให้เลยค่ะ มี Code แบบอื่นอีกไหมค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
mindphp
ผู้ดูแลระบบ MindPHP
ผู้ดูแลระบบ MindPHP
ติดต่อ:

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย mindphp »

ถ้าเข้าใจการใช้ limit ของ mysql แล้ว ก็ไม่ใช่เรื่องยากครับ เพราะ
ค่า x,y ที่เราจะใส่ เข้าไป ต้องได้มาจากการคำนวนครับ
ลองดูในบทความ ครับ มีสมาชิกเขียนเข้ามาหลาย วิธีเลยครับ
ติดตาม VDO: http://www.youtube.com/c/MindphpVideoman
ติดตาม FB: https://www.facebook.com/pages/MindphpC ... 9517401606
หมวดแชร์ความรู้: https://www.mindphp.com/forums/viewforum.php?f=29
รับอบรม และพัฒนาระบบ: https://www.mindphp.com/forums/viewtopic.php?f=6&t=2042
oxygenyoyo
PHP Hero Member

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย oxygenyoyo »

ก็เหมือนเราจะเอาหน้าละเท่าไรสมมติจะแสดงผลหน้าละ 10

ก็กำหนดเอาจำนวนทั้งหมดในฐานข้อมูล มาหารด้วย 10 จะได้จำนวนหน้า

สมมติข้อมูลทั้งหมด 85 หาร 10 ได้ 8.5 คือ 9 หน้า

เมื่อได้จำนวนแล้วก็กำหนดตัวแปรในการเอาค่า limit ตัวแปรเริ่ม,ตัวแปรสุดท้ายของหน้า

เช่นหน้าแรกก็จะเป็น

limit 0,10

หน้าที่สองจะเป็น
limit 10,20

โดยหน้าจะรับรู้ได้ไงคุณกำหนดตัวแปรส่งผ่านเป็นค่า get ก็ได้ครับแล้วทำการรับค่ามาใช้ต่อ

ผมอธิบายคราวๆเกี่ยวกับวิธีนะครับถ้างง เด๋วจะกลับมาเีขียนให้ละเอียดๆครับ
Nong.Nuch

พอจะเข้าใจที่อธิบายมาแล้วค่ะ แต่ตอนนี้มีปัญหาอยู่ว่า เวลาค้นหาแล้วมันออกข้อมูลมาให้หมดเลยค่ะ มันไม่ยอมแบ่งหน้าให้ค่ะ
แต่ถ้าลองแบ่งโดยเรียกตารางใด ตารางหนึ่ง ก็สามารถแบ่งหน้าได้ปกติค่ะ แต่พอแบ่งโดยมาจากการค้นหามันก็ไม่ยอมแบ่งให้ค่ะ
รบกวนช่วยอธิบายหน่อยนะค่ะ
oxygenyoyo

โพสต์ที่ยังไม่ได้อ่าน โดย oxygenyoyo »

ก็เอาค่าที่ทำการค้นหามาก่อนอ่ะครับ

สมมติว่าค้นหาได้ 35 ก็เอา 35 มาเก็บตัวแปรที่จะทำการถูกหาร

35/"จำนวนผลที่ต้องการจะแสดงแต่ละหน้า"

ก็ทำนองเดิมอ่ะครับลองดูถ้าติดจริงๆลองอธิบายให้ละเอียดอีกนิดหนึ่งว่าค้นหาอะไร
Nong.Nuch

ตอนนี้สามารถแสดงผลตามที่เรากำหนดได้แล้วค่ะ
แต่ก็ยังมีปัญหาอยู่ว่า เวลาคลิกดูหน้าต่อไปแล้วข้อมูล
ไม่ยอมเปลี่ยนค่ะ คือจะได้ข้อมูลของหน้าแรกตลอดเลยค่ะ
แบบนี้ต้องทำอย่างไงค่ะ รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ
รอบนี้ขอแบบละเอียดหน่อยนะค่ะ แบบว่ามือใหม่หัดเขียนน่ะค่ะ
oxygenyoyo

พอคลิกหน้าสองแล้วมันยังแสดงผลหน้าแรกอยู่ใช่ไหมครับ ?

คุณก็ส่งตัวแปรไปหน้าสองต่ออ่ะครับเช่นคลิกหน้าสองให้ส่งตัวแปรแบบ get ไปอีกสองตัวคือ

ตัวแปรเริ่ม,ตัวแปรสุดท้าย ของลำดับเช่น

หน้าแรกมี 10 แถวแสดงผล แต่ข้อมูลมี 15 ก็คือจะมีหน้าสองที่ข้อมูลอยู่อีก 5 แถว

หน้าแรกก็คิวรี่ออกมา limit 0(ตัวแปรแรกสุดในการค้นหาของหน้านั้น),10(ตัวแปรสุดท้าย)

ให้ทำการบวกตัวแปรเริ่ม, สุดท้ายไปอีก 10 เมื่อการคลิกเลขหน้า 2 ก็ให้ส่งเป็น

<a href="www.host.com?x=10&y=20>2</a>

อะไรทำนองนี้อ่ะครับ แล้วหน้าเดิมก็รับค่าสองค่านั้นเพื่อเอามาคิวรี่ใหม่โดยเริ่มตั้งแต่ 10 ถึง 20 ถ้าไม่ถึงมันก็
จะแสดงออกมาเท่าที่มีครับ

ลองดูอธิบายไม่ละเอียดถามได้ครับผมอาจจะอธิบายลวกๆ
Nong.Nuch

ถ้าจะส่ง Code ให้ดู แล้วรบกวนให้ช่วยแก้ไขให้หน่อยจะสะดวกไหมค่ะ
เพราะว่าไม่เข้าใจที่อธิบายมาน่ะค่ะ แบบว่าความรู้สึกช้าน่ะค่ะ
คือว่าตอนนี้ต้องส่งความก้าวหน้าของงานแล้วค่ะ ต่อยังแก้ไม่ได้สักทีเลยค่ะ :(
ตอบกลับโพส