รบกวนช่วยผมหน่อยครับ...

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ ปัญหาการเขียนโปรแกรม แบบ OOP Session Cookies php network

Moderators: mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

tomrambo
PHP Newbie
PHP Newbie

รบกวนช่วยผมหน่อยครับ...

Post by tomrambo » 22/09/2008 3:21 pm

คือว่าผมสร้างโฮมเผจไว้ 1 หน้า ไฟล์ html แล้วก็สร้างเมนูไว้ด้านซ้าย ส่วนตรงกลางจะเป็นเฟรมที่ไว้ใช้แสดงเนื้อหา

ก็คือสร้างลิงค์ไว้แต่ละเมนูแล้วก็หั้ยมันมาแสดงผลที่เฟรมตรงกลางหน้าเว็บ ก็ประมาณว่าเวลาคลิ๊กลิงค์แล้วทุกส่วนของหน้าจะไม่มี

การเปลี่ยนแปลง แต่จะเปลี่ยนแปลงตรงที่เฟรมที่ไว้ใช้แสดงผล ทำนองนี้อ่าครับพอเข้าจัยมั๊ยครับ ยกตัวอย่างคำสั่งลิงค์แต่ละลิงค์

ไฟล์ index.html

Code: Select all

<a href="a.html" target="maincenter">ลิงค์1</a>
<a href="b.html" target="maincenter">ลิงค์2</a>
<a href="c.html" target="maincenter">ลิงค์3</a>
โค๊ดข้างล่างนี้คือโค๊ดเฟรมที่แสดงผลครับ

Code: Select all

<ifram name="maincenter" src="a.html"></ifram>
ทีนี้ ปัญหาของผมก็คือ เวลาผมจะเรียก URL มาที่หน้าโฮมเผจและจะให้ตรงเฟรมแสดงผลแสดงเป็นหน้า b.html หรือ c.html

เลย โดยที่ไม่ต้องให้มันแสดงตามที่ได้ตั้งไว้เป็น a.html เช่น http://www.localhost.com/index.html(ต้องมีคำสั่ง

อะไรต่อท้ายหรือเปล่าครับ) คือประมาณว่าอยากเรียกหน้าเผจแบบลัดเลยอะครับ ไม่ต้องเข้าเว็บแล้วมัวไปคลิ๊กลิงค์ไปหน้านั้นๆ

พอเข้าใจคำถามผมมั๊ยครับ ทำนองนี้อะครับ ผมต้องทำยังไง แล้วมีวิธีไหนบ้างครับ ช่วยผมด้วยนะครับ ขอร้องงงง :x

Return to “Programming - PHP”

Users browsing this forum: No registered users and 15 guests